നമ്മെ നയിക്കാതെ പോയ ജോണ്‍

സാ­ധ്യ­ത­ക­ളു­ടെ കല­യാ­ണ് രാ­ഷ്ട്രീ­യം. നെ­റി­കേ­ടു­ക­ളു­ടെ കളി­ക്ക­ള­മാ­ണ് കേ­ര­ള­രാ­ഷ്ട്രീ­യം. ഇവി­ടെ, സം­ക്ര­മ­പു­രു­ഷ­ന്മാ­രെ പോ­ലെ ചില പ്ര­തി­ഭാ­സ­ങ്ങള്‍ പ്ര­ത്യ­ക്ഷ­പ്പെ­ടാ­റു­ണ്ട്. രാ­ഷ്ട്രീയ ചക്ര­വാ­ള­ത്തില്‍ പ്ര­തി­ഭ­യു­ടെ സ്ഫു­ര­ണ­ങ്ങള്‍ മി­ന്നി­ച്ച് മണ്മ­റ­ഞ്ഞു പോയ ജന­പ്രി­യര്‍.അ­വ­രു­ടെ ഉയര്‍­ച്ച­യും തകര്‍­ച്ച­യും വി­ശ­ക­ല­നാ­തീ­ത­മാ­യി­രി­ക്കും. കേ­ര­ള­ത്തി­ലെ ഇത്ത­ര­ത്തി­ലു­ള്ള നഷ്ട പ്ര­തി­ഭ­ക­ളു­ടെ ഒരു കണ­ക്കെ­ടു­ത്താല്‍, പ്ര­ഥ­മ­ഗ­ണ­നീ­യന്‍ എം എ ജോണ്‍ ആയി­രി­ക്കും­.

എ­ന്തു­കൊ­ണ്ട് എം. എ. ജോണ്‍?
എ­ന്തു­കൊ­ണ്ട് എം എ ജോണ്‍?

ഇ­ത് എം എ ജോണ്‍… കേ­ര­ള­ത്തി­ലെ ­കോണ്‍­ഗ്ര­സ് രാ­ഷ്ട്രീ­യ­ത്തില്‍ ആദര്‍­ശ­ത്തി­ന്റെ വി­ത്തു­കള്‍ പാ­കിയ മനു­ഷ്യന്‍. കെ­എ­സ്‌­യു­വി­ന്റെ സ്ഥാ­പക നേ­താ­ക്ക­ളില്‍ ഒരു­വന്‍. പരി­പാ­ടി­യി­ലു­ള്ള പി­ടി­വാ­ശി പട­വാ­ളാ­ക്കിയ പരി­വര്‍­ത്ത­ന­വാ­ദി. ആദര്‍­ശം ജീ­വി­ത­മാ­ക്കിയ ജോണ്‍ നമ്മെ വി­ട്ടു പി­രി­ഞ്ഞി­ട്ട് മൂ­ന്നു വര്‍­ഷം തി­ക­യു­ന്നു­. 

കു­റ­വി­ല­ങ്ങാ­ട് സ്‌­കൂള്‍ ഹെ­ഡ്‌­മാ­സ്റ്റര്‍ ആയി­രു­ന്ന മറ്റ­ത്തില്‍ മാ­ന്നു­ള്ളില്‍ വീ­ട്ടില്‍ എം­.­ജെ. ഏബ്ര­ഹാം – കു­ള­ത്തു­നാ­ലില്‍ മറി­യ­ക്കു­ട്ടി ദമ്പ­തി­ക­ളു­ടെ ഏഴു­മ­ക്ക­ളില്‍ നാ­ലാ­മന്‍. 1936 ജൂണ്‍ 26-നാ­ണ് ജന­നം­.

സ്കൂ­ളില്‍ പഠി­ക്കു­മ്പോള്‍ തന്നെ സമ­ര­ത്തില്‍ പങ്കെ­ടു­ത്തു. കു­ര്യ­നാ­ട് പാ­വ­യ്ക്കല്‍ ഗവ. എല്‍.­പി. സ്‌­കൂ­ളി­ലാ­യി­രു­ന്നു പ്രാ­ഥ­മിക വി­ദ്യാ­ഭ്യാ­സം. ­കു­റ­വി­ല­ങ്ങാ­ട് നി­ധീ­രി­ക്കല്‍ മാ­ണി­ക്ക­ത്ത­നാര്‍ സ്ഥാ­പി­ച്ച സെ­ന്റ് മേ­രീ­സ് സ്‌­കൂ­ളില്‍ എട്ടാം­ക്ലാ­സ്സ് വരെ പഠി­ച്ചു (കെ ആര്‍ നാ­രാ­യ­ണന്‍ ഈ സ്കൂ­ളില്‍ പഠി­ച്ച ആളാ­ണ്‌). സ്കൂ­ളില്‍ തനി­ക്കെ­തി­രെ പക്ഷ­പാ­ത­പ­ര­മാ­യി പെ­രു­മാ­റിയ അധ്യാ­പ­ക­നെ­തി­രെ ജോണ്‍ പ്ര­തി­ക­രി­ച്ചു. കൊ­ടി­പി­ടി­ച്ചു. പള്ളി ഇട­പെ­ട്ടു ജോ­ണി­നെ സ്‌­കൂ­ളില്‍­നി­ന്ന് പു­റ­ത്താ­ക്കി. തു­ടര്‍­ന്ന് കോ­ട്ട­യം സേ­ക്ര­ഡ്ഹാര്‍­ട്ട് സ്‌­കൂ­ളില്‍ വി­ദ്യാ­ഭ്യാ­സം പൂര്‍­ത്തി­യാ­ക്കി. 1957-ല്‍ കോ­ട്ട­യം സി­.എം­.എ­സ്. കോ­ളേ­ജില്‍ പ്രീ യൂ­ണി­വേ­ഴ്‌­സി­റ്റി പഠ­ന­കാ­ല­ത്താ­ണ് ­ജോര്‍­ജ് തര­കന്‍, ­വ­യ­ലാര്‍ രവി­ എന്നി­വര്‍­ക്കൊ­പ്പം കെ­.എ­സ്.­യു­.­വി­ന് രൂ­പം­നല്‍­കി­യ­ത്.

കേ­ര­ള­ത്തി­ലെ കലാ­ല­യ­ങ്ങ­ളില്‍ എ­ഐ­എ­സ്എ­ഫ് എന്ന സം­ഘ­ടന മാ­ത്രം ഉണ്ടാ­യി­രു­ന്ന ഒരു കാ­ല­ഘ­ട്ട­ത്തില്‍ കോണ്‍­ഗ്ര­സ് ആഭി­മു­ഖ്യ­മു­ള്ള ചില ഒറ്റ­പ്പെ­ട്ട സം­ഘ­ട­ന­കള്‍ മാ­ത്ര­മേ പ്ര­വര്‍­ത്തി­ച്ചി­രു­ന്നു­ള്ളൂ. അതില്‍ പ്ര­മു­ഖം വയ­ലാര്‍ രവി­യു­ടെ നേ­ത്ര­ത്വ­ത്തില്‍ ആ­ല­പ്പു­ഴ എസ് ഡി കോ­ളേ­ജില്‍ പ്ര­വര്‍­ത്തി­ച്ചി­രു­ന്ന “ഇന്‍­ഡി­പെന്‍­ഡ­ന്റ് സ്റ്റു­ഡ­ന്റ്സ് ഓര്‍­ഗ­നൈ­സേ­ഷന്‍” ആയി­രു­ന്നു. എറ­ണാ­കു­ളം ലോ കോ­ളേ­ജി­ലെ വി­ദ്യാ­ർ­ത്ഥി­കൾ­ക്കും അവ­രു­ടെ കലാ­ല­യ­ത്തിൽ ഇതേ രീ­തി­യി­ലു­ള്ള മറ്റൊ­രു സം­ഘ­ട­ന­യു­ണ്ടാ­യി­രു­ന്നു­.

1957 മേ­യ് 30-നു് ആല­പ്പു­ഴ­യി­ലെ താ­ണു അയ്യർ ബി­ൽ­ഡി­ങ്ങിൽ വച്ചാ­ണു് കേ­ര­ളാ സ്റ്റു­ഡ­ന്റ്സ് യൂ­ണി­യൻ (കെ­.എ­സ്. യു­.) എന്ന സം­ഘ­ടന രൂ­പം കൊ­ള്ളു­ന്ന­തു­്. കെ­എ­സ്‌­യു­വി­ന്റെ ആദ്യ പ്ര­സി­ഡ­ണ്ട് ജോ­ർ­ജ്ജ് തര­ക­നും സെ­ക്ര­ട്ട­റി രവി­യും ഖജാ­ൻ‌­ജി സമ­ദ് എന്ന­യാ­ളു­മാ­യി­രു­ന്നു. കൊ­ല്ലം ഡി സി സി പ്ര­സി­ഡ­ന്റ് ആയി­രു­ന്ന ­സി എം സ്റ്റീ­ഫന്‍ മാ­ത്ര­മേ ഈ സം­ഘ­ട­ന­യു­ടെ യോ­ഗ­ത്തി­ലേ­ക്ക് ഔദ്യോ­ഗിക ഭാ­ര­വാ­ഹി­ക­ളെ അയ­ച്ചു­ള്ളൂ. കൂ­ടാ­തെ കെ പി സി സി സെ­ക്ര­ട്ട­റി ജോര്‍­ജു മാ­ത്തന്‍ കെ എസ് യു ഒരു കോണ്‍­ഗ്ര­സ് സം­ഘ­ടന അല്ല എന്നും പ്ര­ഖ്യാ­പി­ച്ചു കള­ഞ്ഞു. ജോ­ണി­ന്റെ ഉത്സാ­ഹ­ത്തില്‍ കു­റ­വി­ല­ങ്ങാ­ട് വച്ച് കെ എസ് യു വി­ന്റെ ആദ്യ ക്യാ­മ്പ് നട­ന്നു. ഈ ക്യാ­മ്പില്‍ ജയ­പ്ര­കാ­ശ് നാ­രാ­യണ്‍ പങ്കെ­ടു­ത്തി­രു­ന്നു. ഏറ്റ­വും വലിയ തമാശ കെ എസ് യു വി­ന്റെ ഔദ്യോ­ഗിക ചരി­ത്ര­ത്തില്‍ ജോ­ണി­ന്റെ പേ­രെ പരാ­മര്‍­ശി­ച്ചി­ട്ടി­ല്ല (അ­പ്പ­പ്പോ കാ­ണു­ന്ന­വ­രെ എന്തും വി­ളി­ക്കു­ന്ന­വ­രാ­ണ­ല്ലോ കോണ്‍­ഗ്ര­സു­കാര്‍).

­ജ­വ­ഹര്‍­ലാല്‍ നെ­ഹൃ­വും കാ­മ­രാ­ജും
ജ­വ­ഹര്‍­ലാല്‍ നെ­ഹൃ­വും കാ­മ­രാ­ജും­

1961 ല്‍ എം എ ജോണ്‍ യൂ­ത്ത് കോണ്‍­ഗ്ര­സി­ന്റെ സം­സ്ഥാന ജന­റല്‍ സെ­ക്ര­ട്ട­റി ആയി. ഇന്ന­ത്തെ പോ­ലെ രാ­ഹുല്‍ ഗാ­ന്ധി ഇന്റര്‍­വ്യൂ നട­ത്തി­യും ടാ­ലെന്‍­റ് ടെ­സ്റ്റ്‌ നട­ത്തി­യും മാര്‍­ക്കെ­റ്റിം­ഗ് എക്സി­ക്യു­ട്ടീ­വു­ക­ളെ തി­ര­ഞ്ഞെ­ടു­ക്കു­ന്ന രീ­തി­യി­ല­ല്ല, തി­ര­ഞ്ഞ­ടു­ക്ക­പ്പെ­ട്ട ജന­റല്‍ സെ­ക്ര­ട്ട­റി. എന്നാല്‍ അന്ന് തി­രു­ത്തല്‍ ശക്തി­യാ­യി­രു­ന്ന യൂ­ത്ത് കോണ്‍­ഗ്ര­സി­നെ, ഭര­ണ­ത്തില്‍ അള്ളി­പ്പി­ടി­ച്ചു കി­ട­ന്ന കടല്‍­കി­ഴ­വ­ന്മാര്‍ അം­ഗീ­ക­രി­ച്ചി­ല്ല. 1964 ല്‍ ­കാ­മ­രാ­ജ് കോണ്‍­ഗ്ര­സ് പ്ര­സി­ഡന്‍­റ് ആയ­പ്പോള്‍ ­യൂ­ത്ത് കോണ്‍­ഗ്ര­സ് കമ്മി­റ്റി പി­രി­ച്ചു വി­ട്ടു. ഇതി­നെ­തി­രെ ജോണ്‍ കാ­മ­രാ­ജി­ന് കത്തെ­ഴു­തി. തൊ­ട്ടു പി­ന്നാ­ലെ യൂ­ത്ത് കോണ്‍­ഗ്ര­സ് പു­നഃ­സം­ഘ­ടി­പ്പി­ക്കാന്‍ കാ­മ­രാ­ജ്‌ ഒരു നാ­ലംഗ സമി­തി­യെ നി­യ­മി­ച്ചു.എന്‍ ഡി തി­വാ­രി­ കണ്‍­വീ­നര്‍ . മോ­ഹന്‍ ധാ­രി­യ, നന്ദി­നി സത്പ­തി, എം എ ജോണ്‍ എന്നി­വര്‍ അം­ഗ­ങ്ങ­ളും­.

ജ­വ­ഹര്‍­ലാല്‍ നെ­ഹ്‌­റു യു­ഗ­ത്തി­ലെ കോണ്‍­ഗ്ര­സി­ന്റെ ഏറ്റ­വും വലിയ ആകര്‍­ഷ­ണീ­യത അതി­ലെ ആന്ത­രിക ജനാ­ധി­പ­ത്യ­മാ­യി­രു­ന്നു. അങ്ങ­നെ നെ­ഹ്രു­വി­ന്റെ മൌന അനു­ഗ്ര­ഹ­ത്തോ­ടെ രൂ­പം കൊ­ണ്ട കോണ്‍­ഗ്ര­സ് സോ­ഷ്യ­ലി­സ്റ്റു ഫോ­റ­ത്തില്‍ ജോണ്‍ ചേര്‍­ന്ന് പ്ര­വര്‍­ത്തി­ച്ചു. ­ഭു­വ­നേ­ശ്വര്‍ എ­ഐ­സി­സി­, ആ­വ­ഡി­ ­സോ­ഷ്യ­ലി­സം­ അടി­വ­ര­യി­ടു­ന്ന പ്ര­മേ­യം പാ­സ്സാ­ക്കി­യ­തി­നു പി­ന്നില്‍ ജോ­ണി­ന്റെ പരി­ശ്ര­മ­വും ഉണ്ടാ­യി­രു­ന്നു­.

1968 ല്‍ ടി ഒ ബാ­വ­യ്ക്കെ­തി­രെ ­കെ­പി­സി­സി­ പ്ര­സി­ഡ­ന്റ് സ്ഥാ­ന­ത്തേ­ക്ക് മത്സ­രി­ച്ചു. കേ­രള കോണ്‍­ഗ്ര­സു­മാ­യി ഇല­ക്ഷന്‍ കൂ­ട്ടു­കെ­ട്ട് ഉണ്ടാ­ക്കു­ന്ന­തി­നെ പര­സ്യ­മാ­യി ചോ­ദ്യം ചെ­യ്ത ജോ­ണി­നെ കോണ്‍­ഗ്ര­സില്‍ നി­ന്നും പു­റ­ത്താ­ക്കി. ടി ഓ ബാ­വ­ക്ക് എതി­രെ “മോ­ഹ­ഭം­ഗ­ങ്ങ­ളു­ടെ തട­വു­കാ­രന്‍” എന്ന പ്ര­സ്താ­വന ഇറ­ക്കി­യ­തി­ന്റെ പേ­രി­ലാ­യി­രു­ന്നു ഇത്.

ജോ­ണി­ന്റെ രാ­ഷ്ട്രീയ ശി­ഷ്യന്‍ ആയി­രു­ന്ന എ കെ ആന്റ­ണി­ ആയി­രു­ന്നു അന്ന് കെ പി സി സി സെ­ക്ര­ട­റി­യും ടി ഓ ബാ­വ­യു­ടെ വലം­കൈ­യും. ജോണ്‍ അക­ത്തു കട­ക്കാ­തി­രി­ക്കാ­നും അക­ത്തു­ള്ള സ്വ­ന്തം അനു­യാ­യി­കള്‍ പു­റ­ത്ത് പോ­കാ­തെ ഇരി­ക്കാ­നും ആന്റ­ണി കെ പി സി സി­യു­ടെ വാ­തി­ലു­കള്‍ ശക്ത­മാ­യി തന്നെ അട­ച്ചു. എന്നാല്‍ ജോണ്‍ ഇതി­നെ­തി­രെ കേ­സ് കൊ­ടു­ത്തു. അത് കൂ­ടാ­തെ ജോ­ണി­നെ അനു­കൂ­ലി­ക്കു­ന്ന­വര്‍ ഒത്തു ചേര്‍­ന്ന് ഒരു സം­ഘ­ടന രൂ­പീ­ക­രി­ച്ചു. അന്ന­ത്തെ മാ­ധ്യ­മ­ങ്ങള്‍ അവ­രെ പരി­വര്‍­ത്ത­ന­വാ­ദി­കള്‍ എന്ന് വി­ളി­ച്ചു­.

സി അച്യു­ത­മേ­നോ­ന്റെ ആദ്യ മന്ത്രി സഭ രാ­ജി വെ­ച്ച് തി­ര­ഞ്ഞെ­ടു­പ്പ് നേ­രി­ട്ട­പ്പോള്‍ ജോണ്‍ കോണ്‍­ഗ്ര­സി­നു പു­റ­ത്താ­യി­രു­ന്നു. ടി ഓ ബാ­വ­യ്ക്ക് പക­രം കെ കെ വി­ശ്വ­നാ­ഥന്‍ കെ പി സി സി പ്ര­സി­ഡ­ണ്ടാ­യി. തി­ര­ഞ്ഞെ­ടു­പ്പില്‍ ഇരു­പ­ത്തി­നാ­ല് പേര്‍ പരി­വര്‍­ത്ത­ന­വാ­ദി­ക­ളാ­യി മത്സ­രി­ക്കു­വാന്‍ തീ­രു­മാ­നി­ച്ചു. എന്നാല്‍ കെ കെ വി­ശ്വ­നാ­ഥന്‍ നേ­രി­ട്ടെ­ത്തി ജോ­ണി­നെ കണ്ടു സം­സാ­രി­ച്ചു. തി­ര­ഞ്ഞെ­ടു­പ്പ് കഴി­ഞ്ഞാല്‍ ഉടന്‍ ജോ­ണി­നെ­യും അനു­യാ­യി­ക­ളെ­യും കോണ്‍­ഗ്ര­സില്‍ തി­രി­കെ എടു­ക്കാം എന്ന് വാ­ഗ്ദാ­നം ചെ­യ്തു. ജോണ്‍ അത് സ്വീ­ക­രി­ക്കു­ക­യും ചെ­യ്തു­.

അ­ന്ന് മറി­ച്ചു സം­ഭ­വി­ച്ചി­രു­ന്നു എങ്കില്‍ ഒരു­പ­ക്ഷേ ചരി­ത്രം തന്നെ മാ­റി­യേ­നെ. എന്നാല്‍ തി­ര­ഞ്ഞെ­ടു­പ്പ് കഴി­ഞ്ഞ­പ്പോള്‍ കെ കെ വി­ശ്വ­നാ­ഥ­നു മറ­വി രോ­ഗം ബാ­ധി­ച്ചു. കോണ്‍­ഗ്ര­സില്‍ സാ­ധാ­രണ സം­ഭ­വി­ക്കു­ന്ന എല്ലാ വാ­ഗ്ദാ­ന­ലം­ഘ­ന­വും പോ­ലെ ഒന്ന് കൂ­ടി. പി­ന്നെ­യും കാ­ലം കഴി­ഞ്ഞു, അനു­കൂ­ല­മായ കോ­ട­തി വി­ധി ഉണ്ടാ­കും എന്ന് വരി­ക­യും ജോ­ണി­ന് ചു­റ്റും അതി­വേ­ഗം അനു­യാ­യി­ക­ളു­ടെ ഒരു സഞ്ച­യം ഉണ്ടാ­വു­ക­യും ചെ­യ്ത­പ്പോള്‍, നാ­ലു വര്‍­ഷ­ത്തി­നു ശേ­ഷം 1972 ല്‍ ജോണ്‍ കോണ്‍­ഗ്ര­സില്‍ തി­രി­കെ എത്തി. എന്നാല്‍ പ്രാ­ഥ­മിക അം­ഗം മാ­ത്ര­മാ­യ­തി­നാല്‍ അദ്ദേ­ഹ­ത്തി­ന് പാര്‍­ട്ടി പദ­വി­ക­ളി­ലേ­ക്ക് മത്സ­രി­ക്കാ­നോ ഭാ­ര­വാ­ഹി­യാ­കാ­നോ കഴി­ഞ്ഞി­ല്ല. ജോ­ണി­നെ നോ­ക്കു­കു­ത്തി­യാ­ക്കി എ കെ ആന്റ­ണി കെ­പി­സി­സി പ്ര­സി­ഡ­ന്റ് ആയി മാ­റി­.

എ­ന്നാല്‍ തി­രി­കെ എത്തി­യെ ജോ­ണി­നെ കാ­ത്ത് വന്‍ അനു­യാ­യി വൃ­ന്ദം ആയി­രു­ന്നു ഉണ്ടാ­യി­രു­ന്ന­ത്. അടു­ത്ത മൂ­ന്നു മാ­സ­ങ്ങള്‍ കൊ­ണ്ടു നൂ­റ്റി ഇരു­പ­തില്‍­പ­രം യോ­ഗ­ങ്ങ­ളില്‍ ജോണ്‍ പ്ര­സം­ഗി­ച്ചു. ഗ്രാ­മാ­ന്ത­ര­ങ്ങ­ളെ ഇള­ക്കി­മ­റി­ച്ചു­കൊ­ണ്ട് ജോണ്‍ ഒരു കൊ­ടു­ങ്കാ­റ്റാ­യി മാ­റി. ഒരു വീര നാ­യ­ക­ന്റെ പരി­വേ­ഷം ജോ­ണി­ന് ലഭി­ച്ചു­.

എന്‍ പി രാ­ജേ­ന്ദ്രന്‍ പറ­യു­ന്ന­ത് കേള്‍­ക്കുക …

ജോ­ണി­ന്റെ­യ­ത്ര­യും വാ­യി­ക്കു­ക­യും രാ­ഷ്ട്രീ­യ­ത്തി­ന്റെ­യും സാ­മൂ­ഹ്യ­ശാ­സ്ത്ര­ത്തി­ന്റെ­യും ഒടു­വി­ല­ത്തെ വി­കാ­സ­ങ്ങള്‍ പോ­ലും ഹൃ­ദി­സ്ഥ­മാ­ക്കു­ക­യും ചെ­യ്യു­ന്ന വേ­റെ നേ­താ­ക്ക­ളെ കാ­ണുക പ്ര­യാ­സ­മാ­യി­രു­ന്നു, പ്ര­ത്യേ­കി­ച്ചും കോണ്‍­ഗ്ര­സ് അനു­ബ­ന്ധ പ്ര­സ്ഥാ­ന­ങ്ങ­ളില്‍. വള­രെ ശാ­ന്ത­മാ­യി, ശബ്ദ­ഘോ­ഷ­ങ്ങ­ളൊ­ന്നു­മി­ല്ലാ­തെ മണി­ക്കൂ­റു­ക­ളോ­ളം നീ­ളു­ന്ന അദ്ദേ­ഹ­ത്തി­ന്റെ പ്ര­സം­ഗ­ങ്ങള്‍ കേള്‍­ക്കാന്‍ എല്ലാ പാര്‍­ട്ടി­ക­ളി­ലും പെ­ട്ട­വര്‍ എത്താ­റു­ണ്ട്. പല പു­സ്ത­ക­ങ്ങള്‍ വാ­യി­ച്ചാല്‍ കി­ട്ടു­ന്ന­തി­ലേ­റെ അറി­വ് അദ്ദേ­ഹ­ത്തി­ന്റെ ഒരു പ്ര­സം­ഗ­ത്തില്‍ നി­ന്നു­കി­ട്ടു­മെ­ന്നാ­ണ് പറ­യാ­റു­ള്ള­ത്. കോണ്‍­ഗ്ര­സ്സി­ന്റെ ആശ­യ­ലോ­ക­ത്തി­ന് അന്ന് – ഇന്നും- അന്യ­മായ പല ആശ­യ­ങ്ങ­ളും അദ്ദേ­ഹം വീ­റോ­ടെ ഉയര്‍­ത്തി­പ്പി­ടി­ച്ചു­.

സ്ത്രീ­വി­മോ­ച­ന­ത്തെ കു­റി­ച്ച് പറ­യാന്‍ സ്ത്രീ­കള്‍ പോ­ലും രം­ഗ­ത്തി­ല്ലാ­ത്ത കാ­ല­ത്താ­ണ് അദ്ദേ­ഹം അതൊ­രു മു­ദ്രാ­വാ­ക്യ­മാ­യി ഉയര്‍­ത്തി­യ­ത്. കോണ്‍­ഗ്ര­സ് രാ­ഷ്ട്രീ­യ­ത്തില്‍ നാ­സ്തി­ക­ത­യും യു­ക്തി­വാ­ദ­വും മറ­വി­ല്ലാ­തെ ഉയര്‍­ത്തി­പ്പി­ടി­ച്ച വേ­റെ ആരു­ണ്ട് ? മത­മാ­ണ് രോ­ഗം, വര്‍­ഗീ­യത രോ­ഗ­ല­ക്ഷ­ണം മാ­ത്ര­മാ­ണ് എ­ന്ന­ദ്ദേ­ഹം പറ­യാ­റു­ള്ള­ത് ഒരു­പാ­ട് നെ­റ്റി­കള്‍ ചു­ളി­യി­ച്ചി­ട്ടു­ണ്ട്.

കോണ്‍­ഗ്ര­സ്സു­കാ­ര­നെ­ന്ന നി­ല­യി­ലും തി­ക­ഞ്ഞ ആദര്‍­ശ­വാ­ദി എന്ന നി­ല­യി­ലും അദ്ദേ­ഹം ഒരു ഗാ­ന്ധി­യ­നാ­യി­രു­ന്നു. അതില്‍ അത്ഭു­ത­മി­ല്ല. പക്ഷേ അദ്ദേ­ഹം രാം­മ­നോ­ഹര്‍ ലോ­ഹ്യ­യു­ടെ ആശ­യ­ങ്ങള്‍ അം­ഗീ­ക­രി­ക്കു­ന്നു എന്ന­ത് ലോ­ഹ്യാ സോ­ഷ്യ­ലി­സ്റ്റു­കള്‍­ക്കു­പോ­ലും അത്ഭു­ത­മാ­യി തോ­ന്നി­യി­രു­ന്നു. (ലോ­ഹ്യ സോ­ഷ്യ­ലി­സ­വും കോണ്‍­ഗ്ര­സി­ന്റെ ആവ­ഡി സോ­ഷ്യ­ലി­സ­വും തമ്മില്‍ വ്യ­ത്യാ­സ­മു­ണ്ട്)

ജോണ്‍ പ്ര­സം­ഗി­ക്കാന്‍ വരു­ന്ന­തി­നു ആഴ്ച­കള്‍­ക്ക് മുന്‍­പ് ആ പ്ര­ദേ­ശ­ത്തെ മതി­ലായ മതി­ലെ­ല്ലാം ഉദ്ധ­ര­ണി­കള്‍ പ്ര­ത്യ­ക്ഷ­പ്പെ­ടു­മാ­യി­രു­ന്നു. കേള്‍­ക്കു­ന്ന­വ­രില്‍ ആവേ­ശം ജനി­പ്പി­ക്കു­ന്ന അത്ത­രം മു­ദ്രാ­വാ­ക്യ­ങ്ങള്‍ ആയി­രു­ന്നു പരി­വര്‍­ത്ത­ന­വാ­ദി­ക­ളു­ടെ തു­രു­പ്പ് ചീ­ട്ട്.

‘എം­.എ­.­ജോണ്‍ നമ്മെ നയി­ക്കും, പരി­പാ­ടി­യി­ലു­ള്ള പി­ടി­വാ­ശി­യാ­ണ് പരി­വര്‍­ത്ത­ന­വാ­ദി­യു­ടെ പട­വാള്‍, അച്ച­ട­ക്കം അടി­മ­ത്ത­മ­ല്ല; അധി­കാ­രം പ്ര­യോ­ഗി­ക്കാ­നു­ള്ള ആയു­ധ­മാ­ണ്, പാര്‍­ട്ടി പൂ­ജി­ക്കാ­നു­ള്ള വി­ഗ്ര­ഹ­മ­ല്ല, പരി­വര്‍­ത്ത­നം­ ­കോണ്‍­ഗ്ര­സി­ലൂ­ടെ മാ­ത്രം എന്നി­വ­യാ­യി­രു­ന്നു പ്ര­ധാന ഉദ്ധ­ര­ണി­കള്‍.

ചൈ­ന­യില്‍ ചെ­യര്‍­മാന്‍ മാ­വോ­യെ കേ­ന്ദ്രീ­ക­രി­ച്ച് നട­ത്തിയ ആശ­യ­പ്ര­ചാ­രണ രീ­തി­യാ­ണ്‌ പരി­വര്‍­ത്തന വാ­ദി­കള്‍ നട­ത്തി­യ­ത്. അന്ന് കേ­ര­ള­ത്തി­ലെ മതി­ലു­ക­ളില്‍ മാ­വോ സൂ­ക്ത­ങ്ങള്‍ – ­വി­പ്ല­വം ജന­ങ്ങ­ളു­ടെ ഉത്സ­വ­മാ­ണ്, വി­പ്ല­വം തോ­ക്കിന്‍ കു­ഴ­ലി­ലൂ­ടെ, ചെ­യര്‍­മാന്‍ മാ­വോ നീ­ണാള്‍ വാ­ഴ­ട്ടെ­ എ­ന്നി­വ­യൊ­ക്കെ – പ്ര­ത്യ­ക്ഷ­മാ­യി. (മാ­വോ ഇന്ത്യ­യു­ടെ ചെ­യര്‍­മാന്‍ അല്ല എന്ന­തും അയ­ല­ത്തു­കാ­ര­നെ അപ്പാ എന്ന് വി­ളി­ക്കു­ന്ന സ്വ­ഭാ­വം ഭൂ­രി­പ­ക്ഷം ഇന്ത്യാ­ക്കാര്‍­ക്കും ഇല്ല എന്ന­തും മന­സ്സി­ലാ­ക്കാന്‍ എടു­ത്ത താ­മ­സ­വും നക്സല്‍ പ്ര­സ്ഥാ­ന­ത്തി­ന്റെ തകര്‍­ച്ച­ക്ക് കാ­ര­ണ­മാ­ണ്) പില്‍­ക്കാ­ല­ത്ത് സി­മി­യും ബോ­ധി­നി ചെ­ങ്ങാ­ലൂര്‍ എന്ന ഒറ്റ­യാള്‍ സം­ഘ­ട­ന­യും ഇതു­പോ­ലെ മതി­ലു­കള്‍ വെ­ട്ടി­പ്പി­ടി­ക്കാന്‍ ശ്ര­മി­ച്ചു­.

എം എ ജോ­ണു­മാ­യി അഭി­മു­ഖം
 

പൊ­തു­ജ­ന­ങ്ങ­ളു­ടെ ശ്ര­ദ്ധ­യും കോണ്‍­ഗ്ര­സു­കാ­രു­ടെ ആദ­ര­വും ,മാ­ധ്യമ സ്ഥ­ല­വും എം എ ജോണ്‍ കൊ­ണ്ടു പോ­കു­ന്നു എന്ന് മന­സ്സി­ലാ­യ­പ്പോള്‍ കെ­പി­സി­സി പ്ര­സി­ഡ­ന്റ് ശ്രീ­മാന്‍ ഏ കെ ആന്റ­ണി­യു­ടെ അച്ച­ട­ക്ക­ബോ­ധ­വും പാര്‍­ട്ടി­ക്കൂ­റും പു­നര്‍ ജനി­ച്ചു. കൂ­നി­ന്മേല്‍ കു­രു­പോ­ലെ കൊ­ച്ചി­യില്‍ നട­ന്ന യൂ­ത്ത്‌­കോണ്‍­ഗ്ര­സ്‌ സമ്മേ­ള­നം അടി­ക­ല­ശ­ലില്‍ ചെ­ന്നെ­ത്തി. അന്ന് ­വി എം സു­ധീ­രന്‍ യൂ­ത്ത് കോണ്‍­ഗ്ര­സ് പ്ര­സി­ഡ­ന്റും ആന്റ­ണി­യു­ടെ പട­ത്ത­ല­വ­നും ആയി­രു­ന്നു. തന്റെ പദ­വി­യെ വി­ഴു­ങ്ങാന്‍ അതി­വേ­ഗം വള­രു­ന്ന ദുര്‍­ഭൂ­ത­ത്തെ ഉച്ചാ­ട­നം ചെ­യ്യാന്‍ തന്നെ ആന്റ­ണി­യും ചു­റ്റും കൂ­ടിയ വൈ­താ­ളി­ക­രും തീ­രു­മാ­നി­ച്ചു. അങ്ങ­നെ ആദര്‍­ശ­ത്തി­ന്റെ താ­ഡ­ന­മേ­റ്റ് എം എ ജോണ്‍ പു­റ­ത്തേ­ക്ക് തെ­റി­ച്ചു. ഭസ്മാ­സു­ര­ന് വരം കൊ­ടു­ത്ത ബ്ര­ഹ്മാ­വി­ന്റെ അവ­സ്ഥ­യില്‍, കെ എസ് യു സ്ഥാ­പ­കന്‍ വെ­റും ­പ­രി­വര്‍­ത്ത­ന­വാ­ദി­ കോണ്‍­ഗ്ര­സി­ന്റെ നേ­താ­വാ­യി ഒതു­ങ്ങി. ഇതൊ­ക്കെ കണ്ടു കെ പി സി സി ഗോ­പാ­ലേ­ട്ടന്‍ കണ്ണു­നീ­‌ര്‍ തൂ­കി­.

പി­ന്നെ പ്ര­വര്‍­ത്ത­നം ഇട­തു മു­ന്ന­ണി­യോ­ടൊ­പ്പം. എന്നാല്‍ ജോ­ണി­ന്റെ അതു­വ­രെ­യു­ള്ള എല്ലാ പ്ര­വര്‍­ത്തി­യും കയ്യ­ടി­ച്ചു പ്രോ­ത്സാ­ഹി­പ്പി­ച്ചി­രു­ന്ന നമ്പൂ­തി­രി­പ്പാ­ടി­നും കൂ­ട്ടര്‍­ക്കും ഉള്‍­കൊ­ള്ളാന്‍ പറ്റു­ന്ന­തില്‍ അപ്പു­റ­മാ­യി­രു­ന്നു ജോ­ണി­ന്റെ ആദര്‍ശ പ്ര­തി­പ­ത്തി. ആവേ­ശ­മു­ണ്ടാ­ക്കാന്‍ മു­ദ്രാ­വാ­ക്യ­ങ്ങള്‍ മു­ഴ­ക്കു­ന്ന വല­തു­പ­ക്ഷ സ്വ­ഭാ­വ­ക്കാ­ര­നാ­യി­രു­ന്നി­ല്ല എം എ ജോണ്‍. “പ­രി­പാ­ടി­യി­ലു­ള്ള പി­ടി­വാ­ശി­യാ­ണ് പരി­വര്‍­ത്ത­ന­വാ­ദി­യു­ടെ പട­വാള്‍…”എ­ന്ന മു­ദ്രാ­വാ­ക്യ­ത്തി­ന് അര്‍­ഥം സി പി എം ഉദേ­ശി­ച്ച­തി­ലും അപ്പു­റ­ത്താ­യി­രു­ന്നു. ഒരു പാര്‍­ട്ടി­യു­ടെ പ്ര­ഖ്യാ­പിത ആദര്‍­ശ­ങ്ങ­ളില്‍ വെ­ള്ളം ചേര്‍­ക്കു­ക­യോ, അതി­നു കട­ക­വി­രു­ദ്ധ­മാ­യി പ്ര­വര്‍­ത്തി­ക്കു­ക­യോ ചെ­യ്താല്‍ അതി­നെ എതിര്‍­ക്കും എന്ന രീ­തി­യി­ലു­ള്ള ജോ­ണി­ന്റെ പോ­ക്ക് ഏറ്റ­വും കൂ­ടു­തല്‍ ബാ­ധി­ക്കാന്‍ സാ­ധ്യ­ത­യു­ള്ള­ത് മാര്‍­ക്സി­റ്റ്‌ പാര്‍­ട്ടി­യെ ആയി­രു­ന്നു. പ്ര­ഖ്യാ­പിത പാര്‍­ട്ടി പരി­പാ­ടി­യില്‍ നി­ന്ന് വ്യ­തി­ച­ലി­ച്ചാല്‍ സം­സ്ഥാന കമ്മി­റ്റി ഓഫീ­സില്‍ ധര്‍­ണ­യി­രി­ക്കും എന്ന രീ­തി­യില്‍ കാ­ര്യ­ങ്ങള്‍ നീ­ങ്ങി­.

അ­ടി­യ­ന്തി­രാ­വ­സ്ഥ പ്ര­ഖ്യാ­പി­ക്ക­പ്പെ­ട്ടു. ജോണ്‍ തന്റെ പത്രാ­ധി­പ­ത്യ­ത്തില്‍ കൊ­ച്ചി­യില്‍ നി­ന്നും നിര്‍­ണ­യം എന്നൊ­രു പ്ര­സി­ദ്ധീ­ക­ര­ണം തു­ട­ങ്ങി. അതില്‍ പ്ര­സി­ദ്ധീ­ക­രി­ച്ച “ഇ­ന്ദി­ര­യു­ടെ അടി­യ­ന്തി­രം” എന്ന ലേ­ഖ­നം സെന്‍­സര്‍­ഷി­പ്പ് നി­യ­മ­ങ്ങള്‍­ക്ക് വി­രു­ദ്ധ­മാ­യി­രു­ന്നു. അടി­യ­ന്തി­രാ­വ­സ്ഥാ വി­രു­ദ്ധര്‍ ആ ലേ­ഖ­ന­ത്തെ ആഘോ­ഷി­ക്കുക തന്നെ ചെ­യ്തു. പ്ര­സ് കണ്ടു­കെ­ട്ടി. ജോണ്‍ മട്ടാ­ഞ്ചേ­രി ജയി­ലില്‍ എത്തി. ഇന്ദി­ര­യ്ക്കെ­തി­രെ ലേ­ഖ­ന­മെ­ഴു­തി­യി­ട്ടും ജോ­ണി­നെ കരു­ണാ­ക­രന്‍ സം­ര­ക്ഷി­ക്കു­ന്നു എന്ന് ആരോ­പ­ണം ഉയര്‍­ന്നു. അന്ന­ത്തെ ആന്റ­ണി വി­ഭാ­ഗ­ക്കാര്‍ ആണ് ഈ വി­ഷ­യം കെ പി സി സി എക്സി­ക്യൂ­ട്ടീ­വില്‍ കു­ത്തി­പ്പൊ­ക്കി­യ­തി­നു പി­ന്നില്‍. അവ­സാ­നം ജോണ്‍ മിസ തട­വു­കാ­ര­നാ­യി­.

അ­ടി­യ­ന്ത­രാ­വ­സ്ഥ­ക്കാ­ല­ത്ത് ജോണ്‍ ജയി­ലി­ലാ­യ­പ്പോള്‍ ശരി­യായ ദി­ശാ­ബോ­ധം നഷ്ട­പ്പെ­ട്ട പരി­വര്‍­ത്തന വാ­ദി­കള്‍ ഒറ്റ­യ്ക്ക് നില്‍­കാന്‍ പെ­ടാ­പ്പാ­ട് പെ­ട്ടു. അവ­രെ തി­രി­ച്ചു കോണ്‍­ഗ്ര­സില്‍ ഉള്‍­ക്കൊ­ള്ളാന്‍ ആദര്‍­ശ­ത്തി­ന്റെ മൊ­ത്ത­ക്ക­ച്ച­വ­ട­ക്കാര്‍ തയ്യാ­റാ­യി­ല്ല. പല­വി­ധ­പ­ദ്ധ­തി­കള്‍, ആലോ­ച­ന­കള്‍. ഒടു­വില്‍ ചില നട­പ­ടി­ക­ളില്‍ പ്ര­തി­ഷേ­ധി­ച്ച് പരി­വര്‍­ത്ത­ന­വാ­ദി കോണ്‍­ഗ്ര­സ് പി­രി­ച്ചു­വി­ടാന്‍ ജോണ്‍ തയാ­റാ­യി. പരി­വര്‍­ത്ത­ന­വാ­ദി­ക­ളാ­ക­ട്ടെ യോ­ഗം കൂ­ടി, യേ­ശു ക്രി­സ്തു­വി­നെ മഹ­റോന്‍ ചൊ­ല്ലി മത­ത്തില്‍ നി­ന്നും പു­റ­ത്താ­ക്കു­ന്ന പോ­ലെ ജോ­ണി­നെ തന്നെ പു­റ­ത്താ­ക്കി. അപ്പോ­ഴും കേ­ര­ള­ത്തി­ലെ മതി­ലു­ക­ളില്‍ എന്ന­ത്തേ­യും ആവേ­ശ­മായ മു­ദ്രാ­വാ­ക്യ­ങ്ങള്‍ അവ­രെ നോ­ക്കി ചി­രി­ക്കു­ന്നു­ണ്ടാ­യി­രു­ന്നു- “എം­.എ­.­ജോണ്‍ നമ്മെ നയി­ക്കും­!”

പി­റ്റേ ദി­വ­സം പത്ര­മു­ത്ത­ശ്ശി വെ­ണ്ട­യ്ക്ക നി­ര­ത്തി –“എം­.എ­.­ജോണ്‍ ഇനി നമ്മെ നയി­ക്കി­ല്ല”. അടി­യ­ന്തി­രാ­വ­സ്ഥ­ക്കാ­ല­ത്ത് പാര്‍­ടി­യില്‍ തനി­ക്ക് തല­വേ­ദ­ന­യാ­യി­മാ­റിയ ആന്റ­ണി­യേ­യും കൂ­ട്ട­രേ­യും നി­യ­ന്ത്രി­ക്കാന്‍ കരു­ണാ­ക­രന്‍ തന്നെ ജോ­ണി­നെ കയ­റൂ­രി­വി­ടു­ക­യാ­യി­രു­ന്നു എന്നൊ­രു വാ­ദ­വും ഉണ്ട്. നിര്‍­ണ­യം ഒടു­വില്‍ ഇന്ദി­രാ വി­മര്‍­ശ­നം തു­ട­ങ്ങി­യ­പ്പോള്‍ ആദര്‍­ശ­ത്തി­ന്റെ അപ്പോ­സ്ത­ല­ന്മാര്‍ അത് എടു­ത്തു പ്ര­യോ­ഗി­ച്ചു­.

പി­ന്നെ യാ­ദ­വ­കു­ലം നശി­ക്കു­ന്ന പോ­ലെ പരി­വര്‍­ത്ത­ന­വാ­ദി­കള്‍ ചി­ന്നി­ച്ചി­ത­റി­പ്പോ­യി. സു­ന്ദ­രേ­ശന്‍ നാ­യ­രും ജോ­സ്‌ തെ­റ്റ­യി­ലും വലി­യൊ­രു സം­ഘ­വും ജന­ത­യില്‍ ചേര്‍­ന്നു. എം സി ജോ­സ­ഫൈ­നും ടി കെ ദേ­വ­കു­മാ­റും സി പി എമ്മില്‍ ചേര്‍­ന്നു. ഡോ­ക്ടര്‍ എം എ കു­ട്ട­പ്പന്‍ ആന്റ­ണി­യു­ടെ സമ­ക്ഷ­ത്തില്‍ സമ­സ്താ­പ­രാ­ധം പറ­ഞ്ഞു തൊ­ഴു­തു. ധി­ഷ­ണാ­ശാ­ലി­ക­ളായ മറ്റ­നേ­കം പേര്‍ പത്ര­പ്ര­വര്‍­ത്ത­ന­ത്തി­ലും ജീ­വി­ത­സ­ന്ധാ­രണ പ്ര­വര്‍­ത്ത­ന­ങ്ങ­ളി­ലും മു­ഴു­കി­.

ജ­യി­ലില്‍ നി­ന്ന് പു­റ­ത്തെ­ത്തിയ ജോണ്‍, കോണ്‍­ഗ്ര­സ് പി­ളര്‍­ന്ന­പ്പോള്‍ കരു­ണാ­ക­ര­ന്റെ പക്ഷ­ത്തേ­ക്ക് ചേ­ക്കേ­റി. കേ­ര­ള­ത്തി­ലെ പാര്‍­ട്ടി­യെ ഇന്ദി­ര­യ്ക്ക് അനു­കൂ­ല­മാ­ക്കി മാ­റ്റു­ന്ന­തില്‍ വലിയ പങ്കാ­ണ് അദ്ദേ­ഹം വഹി­ച്ച­ത്. അപ്പോ­ഴും ആന്റ­ണി­ക്കെ­തി­രെ ഉള്ള ഒരു വടി­യാ­യി കരു­ണാ­ക­രന്‍ ജോ­ണി­നെ ഉപ­യോ­ഗി­ച്ചു. ഒടു­വില്‍ കോണ്‍­ഗ്ര­സ്-എസില്‍ എത്തിയ ജോണ്‍ ഇതില്‍ സം­തൃ­പ്ത­നാ­വാ­തെ സജീ­വ­രാ­ഷ്ട്രീ­യ­ത്തില്‍­നി­ന്ന് പി­ന്മാ­റി­.

കെ കരു­ണാ­ക­രന്‍ കോണ്‍­ഗ്ര­സ് വി­ട്ട് ഡി­ഐ­സി രൂ­പ­വ­ത്ക­രി­ച്ച­പ്പോള്‍ അദ്ദേ­ഹ­ത്തോ­ടൊ­പ്പം പോയ എം എ ജോണ്‍ ഡി ഐ സി­യു­ടെ സീ­നി­യര്‍ വൈ­സ്‌­പ്ര­സി­ഡ­ന്റാ­യി­രു­ന്നു. ഒരു­പ­ക്ഷെ ജോണ്‍ എന്ന വി­പ്ല­വ­കാ­രി­യെ മന­സ്സാ സ്നേ­ഹി­ച്ചി­രു­ന്ന­വര്‍­ക്ക് ഏറ്റ­വും കൂ­ടു­തല്‍ നീ­ര­സം തോ­ന്നി­യ­ത് കെ മു­ര­ളീ­ധ­ര­ന്റെ പി­റ­കില്‍ അദ്ദേ­ഹം അണി­നി­ര­ന്ന­പ്പോള്‍ ആയി­രി­ക്കും. ഡി­ഐ­സി എന്‍­സി­പി­യില്‍ ലയി­ച്ച­പ്പോള്‍ അദ്ദേ­ഹം അവി­ടേ­യ്ക്ക് പോ­യി­ല്ല. പക­രം ഡി ഐ സി (ലെ­ഫ്റ്റ്) എന്നൊ­രു സം­ഘ­ത്തെ നയി­ച്ചു. ഒടു­വില്‍ ഇട­തു മു­ന്ന­ണി സ്ഥാ­നാര്‍­ഥി­യാ­യി മത്സ­രി­ക്കാന്‍ തയാ­റെ­ടു­ക്കു­ക­യാ­യി­രു­ന്നു­.

വി­പു­ല­മായ വാ­യ­നാ­ശീ­ല­വും പ്ര­കൃ­തി സ്‌­നേ­ഹ­വു­മു­ള്ള അപൂര്‍­വ്വം കോണ്‍­ഗ്ര­സു­കാ­രി­ലൊ­രാ­ളാ­യി­രു­ന്നു എം എ ജോണ്‍. അദ്ദേ­ഹ­ത്തി­ന്റെ വി­പു­ല­മായ ഗ്ര­ന്ഥ­ശേ­ഖ­രം വാ­യ­ന­യില്‍ താല്‍­പ­ര്യ­മു­ള്ള ആരെ­യും അസൂയ കൊ­ള്ളി­ക്കു­ന്ന­താ­യി­രു­ന്നു. ആദര്‍­ശ­ത്തി­ന് വേ­ണ്ടി വി­ട്ടു­വീ­ഴ്ച­കള്‍­ക്കൊ­ന്നും തയ്യാ­റാ­കാ­ത്ത അദ്ദേ­ഹം സ്ഥാ­ന­മാ­ന­ങ്ങ­ളു­ടെ­യോ പദ­വി­യു­ടെ­യോ പണ­ത്തി­ന്റെ­യോ പ്ര­ലോ­ഭ­ന­ങ്ങ­ളില്‍ ഒരി­ക്കല്‍ പോ­ലും അക­പ്പെ­ട്ടി­ല്ല.

എം എ ജോണ്‍
എം എ ജോണ്‍

1971-ല്‍ എം­.എ. ജോ­ണി­ന്റെ നേ­തൃ­ത്വ­ത്തില്‍ കു­ര്യ­നാ­ട്ട് രൂ­പം­കൊ­ണ്ട സ്വ­ത­ന്ത്ര തൊ­ഴി­ലാ­ളി­യൂ­ണി­യന്‍­കാ­രും ജോ­ണി­ന്റെ ബന്ധു­ക്ക­ളായ ഭൂ­വു­ട­മ­ക­ളും തമ്മി­ലു­ണ്ടായ സം­ഘര്‍­ഷ­ത്തി­നി­ടെ കൊ­ല്ല­പ്പെ­ട്ട കു­ഞ്ഞു­മോന്‍ എന്ന തൊ­ഴി­ലാ­ളി­ക്ക് പള്ളി­യില്‍ അട­ക്കം നി­ഷേ­ധി­ച്ച­പ്പോള്‍ ശവ­സം­സ്‌­കാ­ര­ത്തി­നു­വേ­ണ്ട സ്ഥ­ലം വീ­ട്ടു­വ­ള­പ്പില്‍ നല്‍­കി­യ­ത് ജോ­ണാ­യി­രു­ന്നു. ആ സ്ഥ­ല­ത്ത് ജോണ്‍­ത­ന്നെ പി­ന്നീ­ട് ഒരു സ്തൂ­പ­വും സ്ഥാ­പി­ച്ചു. ലാ­ഭ­ന­ഷ്ട­ങ്ങ­ളു­ടെ കണ­ക്കു­പു­സ്ത­കം തു­റ­ന്നു­വ­ച്ചാ­യി­രു­ന്നി­ല്ല എം­.എ. ജോ­ണി­ന്റെ രാ­ഷ്ട്രീ­യ­ജീ­വി­തം. വ്യ­ക്തി­ജീ­വി­ത­ത്തി­ലും ഈ വി­ശ്വാ­സ­മാ­ണ് അദ്ദേ­ഹ­ത്തെ നയി­ച്ച­ത്.

എം­.എ. ജോ­ണി­ന് ആദര്‍­ശ­വും വി­ശ്വാ­സ­വും ഒരി­ക്ക­ലും അല­ങ്കാ­ര­മാ­യി­രു­ന്നി­ല്ല; ജീ­വ­ശ്വാ­സം­ത­ന്നെ­യാ­യി­രു­ന്നു. ജാ­തി­യു­ടെ­യും മത­ത്തി­ന്റെ­യും ചട്ട­ക്കൂ­ടു­ക­ളു­മാ­യി അദ്ദേ­ഹ­ത്തി­ന് പൊ­രു­ത്ത­പ്പെ­ടാ­നാ­കു­മാ­യി­രു­ന്നി­ല്ല. 1978-ല്‍ സ്വ­ന്തം വി­വാ­ഹം കു­ര്യ­നാ­ട്ടെ മറ്റ­ത്തില്‍ മാ­ന്നു­ള്ളില്‍ വീ­ട്ടു­മു­റ്റ­ത്തെ പന്ത­ലില്‍ നട­ത്തിയ ജോ­ണി­ന്റെ അന്ത്യ­നി­ദ്ര­യും അദ്ദേ­ഹ­ത്തി­ന്റെ ആഗ്ര­ഹ­മ­നു­സ­രി­ച്ച് സ്വ­ന്തം വീ­ട്ടു­വ­ള­പ്പില്‍­ത്ത­ന്നെ ആയി­രു­ന്നു­.

പ­ള്ളി­യോ­ടോ മത­ത്തോ­ടോ ജോ­ണി­ന് വി­രോ­ധ­മൊ­ന്നും ഉണ്ടാ­യി­രു­ന്നി­ല്ല. എന്നാല്‍, അതി­ന്റെ പേ­രി­ലു­ള്ള പല ആചാ­ര­ങ്ങ­ളോ­ടും പൊ­രു­ത്ത­പ്പെ­ടാ­നാ­യി­ല്ലെ­ന്നു­മാ­ത്രം­.

43-ാമ­ത്തെ വയ­സ്സി­ലാ­യി­രു­ന്നു ജോ­ണി­ന്റെ വി­വാ­ഹം. നി­സ്വാര്‍ഥ രാ­ഷ്ട്രീ­യ­പ്ര­വര്‍­ത്ത­ന­ത്തി­ന് തട­സ്സ­മാ­കു­മോ എന്ന ആശ­ങ്ക­യാ­ണ് കു­ടും­ബ­ജീ­വി­ത­ത്തോ­ട് അതു­വ­രെ മു­ഖം­തി­രി­ഞ്ഞ് നില്‍­ക്കാന്‍ കാ­ര­ണം. എന്നാല്‍, സജീവ രാ­ഷ്ട്രീ­യ­ത്തോ­ട് വി­ട­പ­റ­യാന്‍ ഒരു­ങ്ങ­വെ­യാ­ണ് 1978-ല്‍ മന­സ്സ് മാ­റി­യ­ത്. സ്വ­ന്തം നാ­ട്ടു­കാ­രി­ത­ന്നെ­യാ­യി­രു­ന്നു വധു -എം­.എ­സ്‌­സി. ബി­രു­ദ­ധാ­രി­ണി­യായ മു­ണ്ടി­യാ­നി­പ്പു­റം വീ­ട്ടി­ലെ ലി­സ്സി­യാ­ണ് ജോ­ണി­ന്റെ ജീ­വി­ത­ത്തി­ലേ­ക്ക് കട­ന്നു­വ­ന്ന­ത്.

ജോ­ണി­ന്റെ വീ­ട്ടു­മു­റ്റ­ത്ത് ഉയര്‍­ന്ന പന്ത­ലില്‍ സ്‌­പെ­ഷല്‍ മാ­ര്യേ­ജ് ആക്ട് അനു­സ­രി­ച്ചാ­യി­രു­ന്നു വി­വാ­ഹം. പ്രെ­ാ­ഫ. കെ­.എം. ചാ­ണ്ടി­യ­ട­ക്ക­മു­ള്ള പ്ര­മുഖ കോണ്‍­ഗ്ര­സ് നേ­താ­ക്കള്‍ ആശീര്‍­വ­ദി­ക്കാ­നെ­ത്തി. ലി­സി പള്ളി­യില്‍ പോ­കു­ന്ന പതി­വു­ണ്ടാ­യി­രു­ന്നു. വി­വാ­ഹ­ശേ­ഷം അവര്‍ ജോ­ണി­ന്റെ അമ്മ­യോ­ടൊ­പ്പം പള്ളി­യില്‍ ചെ­ന്ന­പ്പോള്‍ അന്ന­ത്തെ വി­കാ­രി കുര്‍­ബാ­ന­യ്ക്കി­ടെ നട­ത്തിയ ചില പരാ­മര്‍­ശ­ങ്ങള്‍ അവ­രെ വേ­ദ­നി­പ്പി­ക്കു­ന്ന­താ­യി­രു­ന്നു. അതോ­ടെ ലി­സി­യും പള്ളി­യില്‍ പോ­കാ­താ­യി­.

ഈ ദമ്പ­തി­മാര്‍­ക്ക് രണ്ട് പെണ്‍­മ­ക്ക­ളാ­ണു­ള്ള­ത് – ജയ­ശ്രീ­യും ജയ­ന്തി­യും. അവ­രെ മാ­മോ­ദീസ മു­ക്കി­യി­ല്ല. മക്ക­ളു­ടെ സ്‌­കൂള്‍ രജി­സ്റ്റ­റില്‍ മതം ഏതെ­ന്ന ചോ­ദ്യ­ത്തി­ന് ‘ഇ­ല്ല’ എന്ന് രേ­ഖ­പ്പെ­ടു­ത്താ­നാ­യി­രു­ന്നു ജോ­ണി­ന്റെ നിര്‍­ദേ­ശം. എന്നാല്‍ മക്ക­ളെ മത­ത്തില്‍­നി­ന്നോ ദൈ­വ­ത്തില്‍­നി­ന്നോ അക­റ്റാന്‍ എം­.എ­.­ജോണ്‍ ശ്ര­മി­ച്ചി­ട്ടു­മി­ല്ല. വി­ശ്വാ­സ­ത്തി­ന്റെ വഴി അവര്‍­ത­ന്നെ തി­ര­ഞ്ഞെ­ടു­ക്ക­ട്ടെ എന്നാ­യി­രു­ന്നു അദ്ദേ­ഹ­ത്തി­ന്റെ നി­ല­പാ­ട്.

എ കെ ആന്റ­ണി എന്ന ‘വി­ഗ്ര­ഹ­ത്തെ’ നിര്‍­മി­ച്ച­വ­രില്‍ പ്ര­മു­ഖ­നും ഒരു കാ­ല­ത്ത് ആ വി­ഗ്ര­ഹ­ത്തി­ന്റെ ഏറ്റ­വും വലിയ ആരാ­ധ­ക­നും ആയി­രു­ന്ന ശ്രീ­മാന്‍ (സ­ഖാ­വ്) ­ചെ­റി­യാന്‍ ഫി­ലി­പ്പ് എഴു­തിയ രാ­ഷ്ട്രീയ വി­വ­രണ ഗ്ര­ന്ഥ­മാ­ണ് കാല്‍ നൂ­റ്റാ­ണ്ട്. സഖാ­വ് ഇ എം എസി­നെ പോ­ലും ഭം­ഗ്യ­ന്ത­രേണ പു­ക­ഴ്ത്തു­ന്ന ചെ­റി­യാന്‍ ഫി­ലി­പ്പ്, പക്ഷെ എം എ ജോ­ണി­ന്റെ കാ­ര്യം വരു­മ്പോള്‍ വല്ലാ­തെ നി­ശ­ബ്ദ­നാ­വു­ന്നു. ആന്റ­ണി­യെ ഒരു ദേ­വ­ദൂ­ത­നെ പോ­ലെ അവ­ത­രി­പ്പി­ക്കു­ന്ന ചെ­റി­യാന്‍ ഫി­ലി­പ്പ്, എം എ ജോ­ണി­ന്റെ പ്ര­വര്‍­ത്ത­ന­ങ്ങ­ളെ കോ­ലാ­ഹ­ലം എന്ന് വി­ശേ­ഷി­പ്പി­ക്കു­ന്നു­.

­കാല്‍­നൂ­റ്റാ­ണ്ട്
കാല്‍­നൂ­റ്റാ­ണ്ട്, ചെ­റി­യാന്‍ ഫി­ലി­പ്പ്

ര­ണ്ട് ഉദാ­ഹ­ര­ണ­ങ്ങള്‍ ….

എ കെ ആന്റ­ണി­ക്ക് കെ പി സി സി പ്ര­സി­ഡ­ണ്ടായ ഉടന്‍ അഭി­മു­ഖീ­ക­രി­ക്കേ­ണ്ടി വന്ന­ത് എം എ ജോണ്‍ സൃ­ഷ്ടി­ച്ച കോ­ലാ­ഹ­ല­ങ്ങള്‍ ആണ്. തന്റെ അപ്ര­മാ­ദി­ത്വം സം­ഘ­ട­നാ വേ­ദി­ക­ളില്‍ പ്ര­ക­ടി­പ്പി­ക്കു­ന്ന­തി­ന് സ്വ­യം തീ­രു­മാ­ന­ങ്ങള്‍ എടു­ക്കാ­നും അവ മറ്റു­ള്ള­വ­രില്‍ അടി­ച്ചേ­ല്പി­ക്കാ­നും ജോണ്‍ തയ്യാ­റാ­യ­പ്പോ­ളാ­ണ് യൂ­ത്ത് കോണ്‍­ഗ്ര­സ് ജോ­ണി­നെ കൈ­വി­ട്ട­ത്. ചി­ന്താ­ശ­ക്തി­യി­ലും നേ­തൃ കഴി­വു­ക­ളി­ലും ജോണ്‍ ഒരു പ്ര­തി­ഭാ­സം ആയി­രു­ന്ന­താ­യി ചെ­റി­യാന്‍ ഫി­ലി­പ്പ് പറ­യു­ന്നു­.

(­ജോ­ണി­നെ അവ­ഗ­ണി­ച്ചു, ആന്റ­ണി­യെ കണ­ക്കി­ല്ലാ­തെ പു­ക­ഴ്ത്തി എന്നീ കു­ഴ­പ്പ­ങ്ങള്‍ ഒഴി­ച്ചാല്‍ “കാല്‍ നൂ­റ്റാ­ണ്ട്” ഒരു നല്ല റെ­ഫെ­റന്‍­സ് ഗ്ര­ന്ഥം ആണ്. ആന്‍­റ­ണി ഹി­റ്റ്ലര്‍ ആണെ­ങ്കില്‍ ഗീ­ബല്‍­സ് ആണ് ചെ­റി­യാന്‍ ഫി­ലി­പ്പ് എന്ന് ലോ­ന­പ്പന്‍ നമ്പാ­ടന്‍ പറ­ഞ്ഞി­ട്ടു­ള്ള­ത് ഇവി­ടെ പ്ര­സ്താ­വ്യ­മാ­ണ്)

ഒ­രി­ക്കല്‍ കെ എസ് യു വി­ന്റെ നേ­തൃ­ത്വ­ത്തില്‍ ഒരു സമ­രം കൊ­ടു­മ്പി­രി കൊ­ള്ളു­ന്നു. കോ­ട്ട­യ­ത്തെ സമ­ര­ത്തി­നു ആളെ സം­ഘ­ടി­പ്പി­ക്ക­ണം. അന്ന് സം­സ്ഥാന സമി­തി അം­ഗ­മായ ജോണ്‍ പു­തു­പ്പ­ള്ളി ഭാ­ഗ­ത്തേ­ക്ക്‌ പോ­യി. കോ­ട്ട­യം ഡി സി സി കൊ­ടു­ത്ത കാ­റി­ലാ­യി­രു­ന്നു യാ­ത്ര. സു­ഹൃ­ത്തായ പു­തു­പ്പ­ള്ളി സെ­ന്റ് ജോര്‍­ജു സ്കൂ­ളി­ലെ ശി­വ­രാ­മ­നെ കണ്ടെ­ത്തു­ക­യാ­യി­രു­ന്നു ലക്ഷ്യം. പു­തു­പ്പ­ള്ളി കവ­ല­യില്‍ കണ്ട ഒരാ­ളാ­ട് ശി­വ­രാ­മ­ന്റെ വീ­ട് തി­ര­ക്കി. അയാള്‍­ക്കും അറി­യി­ല്ലാ­യി­രു­ന്നു. അപ്പോള്‍ പു­തു­പ്പ­ള്ളി പള്ളി­യു­ടെ ഭാ­ഗ­ത്ത് നി­ന്ന് വേ­ഗ­ത്തില്‍ ഓടി വന്ന ഒരു കു­ട്ടി­യെ ചൂ­ണ്ടി­ക്കാ­ട്ടി അയാള്‍ പറ­ഞ്ഞു: “ശി­വ­രാ­മ­ന്റെ വീ­ട് ഈ പയ്യ­ന് അറി­യാം, അവര്‍ ഒരേ സ്കൂ­ളില്‍ ആണ് പഠി­ക്കു­ന്ന­ത്.”

“ഏ­തു, ആ ഷര്‍­ട്ടു മാ­ത്രം ഇട്ട കു­ട്ടി­യോ­?”, ജോണ്‍ തി­രി­ച്ചു ചോ­ദി­ച്ചു­.

“­നി­ക്കര്‍ ഇട്ടി­ട്ടു­ണ്ട്, ഷര്‍­ട്ടി­ന്റെ ഇറ­ക്കം കൊ­ണ്ട് പു­റ­മേ കാ­ണാ­ത്ത­താ­ണ്,” എന്നാ­യി­രു­ന്നു മറു­പ­ടി. കാ­ര്യം പറ­ഞ്ഞ­പ്പോള്‍ ആ കു­ട്ടി­യും കൂ­ടി കാ­റില്‍ കയ­റി, ശി­വ­രാ­മ­ന്റെ വീ­ട് കാ­ണി­ച്ചു കൊ­ടു­ത്തു­

നാ­ള­ത്തെ സമ­ര­ത്തി­നു വര­ണം എന്ന് ജോണ്‍ ആ കു­ട്ടി­യോ­ട് പറ­ഞ്ഞു. പി­റ്റേ­ന്ന് എല്ലാ­വ­രും എത്തും മുന്‍­പ് ആ കു­ട്ടി ഓഫീ­സില്‍ എത്തി. ആ കു­ട്ടി­യു­ടെ പേ­ര് ഉ­മ്മന്‍ ചാ­ണ്ടി­ എന്നാ­യി­രു­ന്നു. (മ­നോ­രമ ദി­ന­പ­ത്ര­ത്തില്‍ വന്ന എം എ ജോണ്‍ അനു­സ്മ­ര­ണ­ത്തില്‍ നി­ന്ന്)

അ­ഭൌ­മ­മായ ആദര്‍­ശ­ത്തി­ന്റെ വര്‍­ണാ­ഭ­മായ പരി­വേ­ഷം ജോ­ണി­ന് ചാര്‍­ത്തി­ക്കൊ­ടു­ക്കു­ന്ന വീ­ര­ക­ഥ­കള്‍ ഒരു­പാ­ടു കേ­ട്ടി­ട്ടു­ണ്ട്. അവ­യില്‍ കെ­ട്ടി­ച്ച­മ­ച്ച­വ­യു­ടെ എണ്ണം തു­ലോം കു­റ­വാ­യി­രു­ന്നു­.

കേ­ര­ള­ത്തി­ലെ ഏറ്റ­വും മു­തിര്‍­ന്ന പത്ര പ്ര­വര്‍­ത്ത­ക­രില്‍ ഒരു­വ­നായ എന്‍ പി രാ­ജേ­ന്ദ്രന്‍ പറ­യു­ന്ന­ത് കേള്‍­ക്കു­ക… (മുന്‍ പരി­വര്‍­ത്ത­ന­വാ­ദി നേ­താ­വും ജോ­ണു­മാ­യി അടു­ത്തി­ട­പ­ഴ­കാന്‍ ഒട്ട­ന­വ­ധി അവ­സ­ര­ങ്ങള്‍ സി­ദ്ധി­ച്ച ആളു­മാ­ണ് ശ്രീ എന്‍ പി രാ­ജേ­ന്ദ്രന്‍)

“1972-77 കാ­ല­ത്ത് പരി­വര്‍­ത്ത­ന­വാ­ദി പ്ര­സ്ഥാ­ന­ത്തി­ന്റെ കൊ­ടി­യേ­ന്തി­യും ചു­വ­രെ­ഴു­തി­യും ഏറെ ദി­ന­രാ­ത്ര­ങ്ങള്‍ ചെ­ല­വ­ഴി­ച്ച ഒരാ­ളാ­ണ് ഈ ലേ­ഖ­കന്‍ (എന്‍ പി രാ­ജേ­ന്ദ്രന്‍). തല­ശ്ശേ­രി­യി­ലും പാ­നൂ­രി­ലും കൂ­ത്തു­പ­റ­മ്പി­ലും പരി­സ­ര­ങ്ങ­ളി­ലു­മാ­യി എത്ര യോ­ഗ­ങ്ങ­ളില്‍ എം. എ. ജോ­ണി­ന്റെ പ്ര­സം­ഗം ആദ്യാ­വ­സാ­നം കേ­ട്ടി­രു­ന്നി­ട്ടു­ണ്ടെ­ന്ന് പറ­യാ­നാ­വി­ല്ല. പല­പ്പോ­ഴും ജോ­ണി­ന്റെ ഒപ്പം­ത­ന്നെ­യാ­ണ് യോ­ഗ­സ്ഥ­ല­ത്തേ­ക്ക് പോ­കാ­റു­ള്ള­ത്. ഇക്കാ­ല­ത്ത് ബൂ­ത്ത് സി­ക്ര­ട്ട­റി­മാര്‍ പോ­ലും ടാ­ക്‌­സി­യി­ലോ സ്വ­ന്തം കാ­റി­ലോ ആവും യോ­ഗ­ങ്ങള്‍­ക്ക് പോ­കു­ന്ന­ത്. ജോ­ണി­നെ പൊ­തു­യോ­ഗ­ങ്ങ­ളില്‍ പ്ര­സം­ഗി­ക്കാന്‍ തി­ര­ക്കു­ള്ള ടൗണ്‍ ബസ്സു­ക­ളില്‍ കയ­റ്റി­ക്കൊ­ണ്ടു­പോയ എത്ര­യോ സം­ഭ­വ­ങ്ങള്‍ ഓര്‍­മ­യു­ണ്ട്. ബസ്സാ­ണോ കാ­റാ­ണോ എന്നൊ­ന്നും അദ്ദേ­ഹം നോ­ക്കാ­റേ ഇല്ല. ദൂ­ര­സ്ഥ­ല­ങ്ങ­ളി­ലേ­ക്കും ജോ­ണി­ന്റെ പ്ര­സം­ഗം കേള്‍­ക്കാന്‍ പോ­കാ­റു­ണ്ട്.

മ­ട്ട­ന്നൂ­രില്‍ ഒരു യോ­ഗ­ത്തില്‍ പ്ര­സം­ഗം കേള്‍­ക്കാന്‍ പോ­യ­ത് ഇന്നു­മോര്‍­ക്കു­ന്നു. അവി­ടെ ഒരു ഉപ­തി­ര­ഞ്ഞെ­ടു­പ്പി­ന്റെ പ്ര­ചാ­ര­ണം നട­ക്കു­ക­യാ­യി­രു­ന്നു. ഇട­തു­മു­ന്ന­ണി­യു­ടെ സ്ഥാ­നാര്‍­ഥി­യാ­യി ­ജോണ്‍ മാ­ഞ്ഞൂ­രാന്‍ മത്സ­രി­ക്കു­ന്നു. പരി­വര്‍­ത്ത­ന­വാ­ദി­കള്‍ ഇട­തു­മു­ന്ന­ണി­യെ പി­ന്താ­ങ്ങു­ന്നു. എം­.എ­.­ജോ­ണാ­ണ് മട്ട­ന്നൂര്‍ മൈ­താ­ന­ത്തെ യോ­ഗ­ത്തില്‍ പ്ര­സം­ഗി­ക്കു­ന്ന­ത്. നാ­യ­നാ­രും ജോണ്‍ മാ­ഞ്ഞൂ­രാ­നു­മുള്‍­പ്പെ­ടെ സം­സ്ഥാന നേ­താ­ക്കള്‍ പ്ര­സം­ഗി­ക്കു­ന്നു­ണ്ട്. തല­ശ്ശേ­രി­യില്‍ നി­ന്ന് ഞങ്ങ­ളു­ടെ സം­ഘം- മനേ­ക്കര രവി­യും കെ­.­രാ­ജ­നും ടി­.­കെ­.­ക­ന­ക­രാ­ജന്‍ മാ­സ്റ്റ­റും ശി­വ­ദാ­സ­നും ഉണ്ടാ­യി­രു­ന്നു എന്നാ­ണോര്‍­മ. പ്ര­സം­ഗം­തീര്‍­ന്ന­പ്പോ­ഴേ­ക്ക് മണി പത്ത് കഴി­ഞ്ഞി­രി­ക്കു­ന്നു. തല­ശ്ശേ­രി­യി­ലേ­ക്കു­ള്ള ലാ­സ്റ്റ് ബസ് അന്വേ­ഷി­ച്ച­പ്പോ­ഴാ­ണ് അറി­യു­ന്ന­ത്. അത് പോ­യി­രി­ക്കു­ന്നു. എന്തു­ചെ­യ്യും ? ടാ­ക്‌­സി­പി­ടി­ച്ചു­മ­ട­ങ്ങു­ന്ന­തി­നെ കു­റി­ച്ചൊ­ന്നും ചി­ന്തി­ക്കാ­നേ പറ്റി­ല്ല. നട­ക്കുക തന്നെ. രാ­ഷ്ട്രീ­യം മാ­ത്ര­മേ 22 കി­ലോ­മീ­റ്റ­റെ­ങ്കി­ലും വരു­ന്ന ദൂ­രം നട­ക്കാന്‍ ഇന്ധ­ന­മാ­യു­ള്ളൂ. നട­ന്ന് തല­ശ്ശേ­രി­യെ­ത്തു­മ്പോ­ഴേ­ക്ക് നേ­രം നന്നാ­യി പു­ലര്‍­ന്നി­രു­ന്നു. അങ്ങ­നെ എത്ര­യെ­ത്ര യോ­ഗ­ങ്ങള്‍, ചു­വ­രെ­ഴു­ത്ത് യജ്ഞ­ങ്ങള്‍, സമ­ര­ങ്ങള്‍… തല­ശ്ശേ­രി­ക്ക­ടു­ത്തെ­വി­ടെ­യെ­ങ്കി­ലു­മാ­ണ് യോ­ഗ­മെ­ങ്കില്‍ ട്രെ­യി­നില്‍ രാ­വി­ലെ എത്തും ജോണ്‍. അദ്ദേ­ഹം പ്ര­ഭാ­ത­കൃ­ത്യ­ങ്ങള്‍ കഴി­ഞ്ഞ് തയ്യാ­റാ­കു­മ്പോ­ഴേ­ക്ക് ഞങ്ങ­ളു­മെ­ത്തു­മാ­യി­രു­ന്നു ചര്‍­ച്ച­ക്കും സം­വാ­ദ­ത്തി­നും. യോ­ഗ­സ്ഥ­ല­ത്തേ­ക്ക് പോ­കും­വ­രെ അതു­തു­ട­രു­ക­യും ചെ­യ്യും. അദ്ദേ­ഹ­ത്തി­ന്റെ ആശ­യ­ലോ­ക­ത്ത് വീ­ണു­കി­ട്ടു­ന്ന­ത് പെ­റു­ക്കാന്‍ കാ­ത്തു­നില്‍­ക്കാ­റു­ണ്ട് ഞങ്ങ­ള­നേ­കം കോ­ളേ­ജ് വി­ദ്യാര്‍­ഥി­കള്‍.”

ഇ­ത്ത­ര­ത്തില്‍ സ്വ­ന്തം കയ്യി­ലെ പണം മു­ട­ക്കി എത്ര­യോ യോ­ഗ­സ്ഥ­ല­ത്തേ­ക്ക് പോയ കഥ­കള്‍. പണ­മി­ല്ലാ­ത്ത­പ്പോള്‍ ഒരു അവ­ധൂ­ത­നെ പോ­ലെ കി­ലോ­മീ­റ്റ­റു­കള്‍ നട­ന്ന കഥ­കള്‍.

എം ഏ ജോണ്‍ ഒരു സമ­സ്യ­യാ­ണ്. പര­മ്പ­രാ­ഗത രാ­ഷ്ട്രീയ ഗണിത സൂ­ത്ര­ങ്ങ­ളാല്‍ നിര്‍­ദ്ധാ­ര­ണം ചെ­യ്യാന്‍ പറ്റാ­ത്ത സമ­സ്യ. ഒരു സം­ഘ­ട­ന­യു­ടെ­യും ചട്ട­ക്കൂ­ടില്‍ ഒതു­ങ്ങി നില്‍­ക്കു­ന്ന­താ­യി­ല്ല അദ്ദേ­ഹ­ത്തി­ന്റെ ആശയ ലോ­കം­.

അ­നര്‍­ഹ­രായ നേ­താ­ക്ക­ളെ ചു­മ­ക്കേ­ണ്ടി വരു­ന്നു എന്ന­താ­ണ് ഒരു ജനത എന്ന നി­ല­യില്‍ കേ­ര­ളീ­യ­രു­ടെ ശാ­പം എന്ന് ജോണ്‍ പല­പ്പോ­ഴും പറ­യാ­റു­ണ്ടാ­യി­രു­ന്നു­.­ക­രു­ണാ­ക­ര­നും ആന്റ­ണി­യും പര­സ്പ­രം സഹാ­യി­ക്കു­ന്ന രണ്ടു രാ­ഷ്ട്രീയ ജീ­വി­കള്‍ ആണ് എന്നും ഇരു­വ­രു­ടെ­യും ശത്രുത കാ­പ­ട്യ­മാ­ണ് എന്നും ജോണ്‍ തെ­ളി­വ് സഹി­തം പ്ര­സ്താ­വി­ച്ചി­രു­ന്നു­.

­കെ കരു­ണാ­ക­ര­നെ എ കെ ആന്റ­ണി ഹാ­രാര്‍­പ്പ­ണം ചെ­യ്യു­ന്നു
കെ കരു­ണാ­ക­ര­നെ എ കെ ആന്റ­ണി ഹാ­രാര്‍­പ്പ­ണം ചെ­യ്യു­ന്നു­

ജ­വ­ഹര്‍­ലാല്‍ നെ­ഹ്‌­റു പ്ര­ധാ­ന­മ­ന്ത്രി സ്ഥാ­നം രാ­ജി വെ­ക്ക­ണം എന്ന് ആദ്യ­മാ­യി ആവ­ശ്യ­പ്പെ­ട്ട കോണ്‍­ഗ്ര­സു­കാ­രന്‍ ജോണ്‍ ആയി­രു­ന്നു. ഒരാ­ളും ഒരു പദ­വി­യി­ലും കൂ­ടു­തല്‍ കാ­ലം തു­ട­രാന്‍ പാ­ടി­ല്ല എന്ന നിര്‍­ബ­ന്ധ­ത്തി­ന്റെ പു­റ­ത്താ­യി­രു­ന്നു ഇത്. ഇങ്ങ­നെ പര­സ്യ­മാ­യി ആവ­ശ്യ­പ്പെ­ട്ട­തി­നാ­ണ് ജോ­ണി­ന് ആദ്യം കാ­ര­ണം കാ­ണി­ക്കല്‍ നോ­ട്ടീ­സ്‌ ലഭി­ക്കു­ന്ന­ത്. കത്തോ­ലി­ക്കാ സഭ­യു­ടെ സ്വ­ത്ത് സര്‍­ക്കാര്‍ നി­യ­ന്ത്ര­ണ­ത്തി­നു വി­ധേ­യ­മാ­ക­ണം എന്ന വാ­ദ­വും ജോണ്‍ അക്കാ­ല­ത്ത് ഉയര്‍­ത്തി. ഒരി­ക്കല്‍ ഹി­ന്ദു ദേ­വ­സ്വ­ങ്ങ­ളെ നി­യ­ന്ത്രി­ക്കു­ന്ന­തി­നെ പറ്റി കെ പി സി സി ചര്‍­ച്ച ചെ­യ്യു­മ്പോള്‍, “ദേ­വ­സ്വം മാ­ത്രം പോര പള്ളി­സ്വം കൂ­ടി വേ­ണം” എന്ന് ജോണ്‍ അറു­ത്തു­മു­റി­ച്ചു പറ­ഞ്ഞു. വി­മര്‍­ശ­ന­ങ്ങള്‍ ധാ­രാ­ളം ഉണ്ടാ­യെ­ങ്കി­ലും ജോ­ണി­ന് ഒരു കു­ലു­ക്ക­വും ഉണ്ടാ­യി­ല്ല.

സാ­ധ്യ­ത­ക­ളു­ടെ കല­യില്‍ ജോണ്‍ ഒരു പരാ­ജ­യം ആണ്. പക്ഷെ താന്‍ ഉയര്‍­ത്തി­പ്പി­ടി­ച്ച ആദര്‍­ശ­ങ്ങ­ളില്‍ ജോ­ണി­ന് പി­ന്നാ­ക്കം പോ­കേ­ണ്ടി വന്നി­ല്ല.

ക­ള്ള­നെ­യും കൊ­ള്ള­ക്കാ­ര­നെ­യും ഒക്കെ ആഴ്ച­കള്‍ കൊ­ണ്ട് തി­രി­ച്ചെ­ടു­ക്കു­ന്ന കോണ്‍­ഗ്ര­സില്‍ ജോണ്‍ പു­റ­ത്തു നി­ന്ന­ത് പന്ത്ര­ണ്ടു വര്‍­ഷം. (പി­ന്നീ­ട് ഏറ്റ­വും കൂ­ടു­തല്‍ കാ­ലം പു­റ­ത്തു നി­ന്ന­ത് കെ മു­ര­ളീ­ധ­രന്‍).

എം­.എ. ജോ­ണി­ന് ആദര്‍­ശ­വും വി­ശ്വാ­സ­വും ഒരി­ക്ക­ലും അല­ങ്കാ­ര­മാ­യി­രു­ന്നി­ല്ല; ജീ­വ­ശ്വാ­സം തന്നെ­യാ­യി­രു­ന്നു. ജാ­തി­യു­ടെ­യും മത­ത്തി­ന്റെ­യും ചട്ട­ക്കൂ­ടു­ക­ളു­മാ­യി അദ്ദേ­ഹ­ത്തി­ന് പൊ­രു­ത്ത­പ്പെ­ടാ­നാ­കു­മാ­യി­രു­ന്നി­ല്ല. താന്‍ വളര്‍­ത്തി­ക്കൊ­ണ്ടു­വ­ന്ന­വര്‍ തന്നെ ചതി­ച്ചു എന്നൊ­രു ദുഃ­ഖം അവ­സാന കാ­ലം വരെ ജോ­ണി­നെ പിന്‍­തു­ടര്‍­ന്നു­.

1961-ല്‍ ­കെ­എ­സ്‌­യു­ പ്ര­വര്‍­ത്ത­ന­ത്തി­ന് പണം സ്വ­രൂ­പി­ക്കാന്‍ ജോ­ണി­ന്റെ­ ­നേ­തൃ­ത്വ­ത്തില്‍ എറ­ണാ­കു­ള­ത്ത് ഒരു ലോ­ട്ട­റി നട­ത്തി­യി­രു­ന്നു. അതി­ന് കണ­ക്കെ­ഴു­താന്‍ കൊ­ണ്ടു­വ­ന്ന­താ­ണ് എ.­കെ. ആന്റ­ണി­യെ. “പ്ര­സം­ഗി­ക്കാന്‍ അറി­യാ­ത്ത, പൊ­തു­പ്ര­വര്‍­ത്ത­ന­ത്തില്‍ താ­ല്പ­ര്യ­മി­ല്ലാ­ത്ത ആന്റ­ണി­ക്ക് മറ്റൊ­രു ചു­മ­തല കൂ­ടി അന്നു­ണ്ടാ­യി­രു­ന്നു. ഞാ­നും വയ­ലാര്‍ രവി­യും പു­റ­ത്തു­പോ­കു­മ്പോള്‍ ഓഫീ­സി­ന്റെ­ ­കാ­വല്‍­ജോ­ലി­,” ജോണ്‍ സ്വ­ജീ­വി­ത­ത്തി­ലെ ഒരു സു­പ്ര­ധാന ഏട് പറ­യു­ക­യാ­ണ്; യാ­തൊ­രു വള­ച്ചു­കെ­ട്ടു­മി­ല്ലാ­തെ­.

എം ഏ ജോ­ണി­ന്റെ തന്നെ വാ­ക്കു­ക­ളില്‍ :

“­ഞാ­നാ­ദ്യം പറ­ഞ്ഞ ആന്റ­ണി­യില്‍ നി­ന്ന് ഭര­ണാ­ധി­കാ­രി­യാ­യി മാ­റിയ ആന്റ­ണി­യു­ടെ ചി­ത്രം കോണ്‍­ഗ്ര­സ്സി­നും കേ­ര­ള­ത്തി­നും നന്നാ­യി അറി­യാം. സാ­ഹ­ച­ര്യ­ങ്ങള്‍ – സാ­ഹ­ച­ര്യ­ങ്ങ­ളാ­ണ് ആന്റ­ണി­ക്ക് സ്ഥാ­ന­മാ­ന­ങ്ങള്‍ നല്‍­കി­യ­ത്”.

“ആ­ന്റ­ണി­യു­ടെ ആദര്‍­ശ­മു­ഖം കപ­ട­ത­യാ­ണ്. തന്റെ­ ­സൗ­ക­ര്യ­ങ്ങള്‍­ക്കും നി­ല­നില്‍­പി­നും വേ­ണ്ടി­യു­ള്ള ഒരു ഉപ­ക­ര­ണ­മാ­യി മാ­ത്ര­മേ ആന്റ­ണി കോണ്‍­ഗ്ര­സി­നെ കാ­ണു­ന്നു­ള്ളു. കേ­ര­ള­ത്തി­ലെ കോണ്‍­ഗ്ര­സ്സി­ന്റെ  ശാ­പ­വു­മ­താ­ണ്. ഇതൊ­ന്നും ആന്റ­ണി­യോ­ട് എന്തെ­ങ്കി­ലും കു­ശു­മ്പോ അസൂ­യ­യോ കൊ­ണ്ട് പറ­യു­ന്ന­ത­ല്ല. നി­ല­പാ­ടു­കള്‍ മാ­റ്റി­യും ന്യാ­യീ­ക­ര­ണ­ങ്ങള്‍ നി­ര­ത്തി­യും നീ­ണ്ട മൗ­ന­ങ്ങള്‍ നല്‍­കി­യും സ്ഥാ­ന­മാ­ന­ങ്ങള്‍ നേ­ടു­ന്ന തന്ത്ര­ജ്ഞ­ത­യാ­ണ് ആന്റ­ണി­യെ നയി­ക്കു­ന്ന­ത്. അല്ലാ­തെ ലക്ഷ്യ­ങ്ങ­ള­ല്ല.”

എം എ ജോണ്‍ സം­സാ­രി­ക്കു­ന്നു
എം എ ജോണ്‍ സം­സാ­രി­ക്കു­ന്നു­

നേ­ടാ­നാ­യി രാ­ഷ്ട്രീ­യം കളി­ക്കുക എന്ന പര­മ്പ­രാ­ഗ­ത­മായ അര്‍­ഥ­ത്തില്‍ ജോ­ണി­ന്റെ ജീ­വി­തം പരാ­ജ­യ­മാ­ണ്. അദ്ദേ­ഹ­ത്തി­ന്റെ ആദര്‍­ശ­മോ അതി­ന്റെ പി­ടി­വാ­ശി­ക­ളോ സമൂ­ഹ­ത്തി­ന് കാ­ര്യ­മായ സം­ഭാ­വ­ന­ക­ളൊ­ന്നും നല്‍­കി­യി­ല്ല, പരി­വര്‍­ത്ത­ന­ങ്ങ­ളൊ­ന്നും ഉണ്ടാ­ക്കി­യു­മി­ല്ല. ഒരി­ഞ്ചു­പോ­ലും വഴി മാ­റി സഞ്ച­രി­ക്കേ­ണ്ടി വന്നി­ല്ല­ല്ലോ എന്ന ഒരേ­യൊ­രു സമാ­ധാ­ന­ത്തോ­ടെ­യാ­വും ആ ജീ­വി­തം അവ­സാ­നി­ച്ചി­ട്ടു­ണ്ടാ­വു­ക. ആ­ലോ­ചി­ച്ചു­റ­പ്പി­ച്ച നി­ല­പാ­ടു­ക­ളില്‍ നി­ന്ന് പി­ന്നോ­ട്ട് പോ­കാ­തി­രി­ക്കുക എന്ന­ത് ഒരു വി­ജ­യ­മാ­ണെ­ങ്കില്‍, കേ­ര­ള­ത്തി­ലെ രാ­ഷ്ട്രീ­യ­ക്കാ­രില്‍ ഏറ്റ­വും വി­ജ­യി­ച്ച­ത് എം ഏ ജോണ്‍ ആയി­രി­ക്കും­. അ­നു­ര­ഞ്ജ­നം എന്ന­ത് പരാ­ജ­യം, നി­ല­പാ­ട് മാ­റ്റം എന്നി­വ­യു­ടെ ഏറ്റ­വും മാ­ന്യ­മായ പര്യാ­യം ആണ് എന്ന് വി­ശ്വ­സി­ച്ച ജോണ്‍ ഒരു വി­ജ­യ­മാ­യി­രു­ന്നു­.

പ­ക്ഷെ പൊ­തു ജീ­വി­ത­ത്തില്‍ ആരും ഉച്ച സൂ­ര്യ­ന്മാര്‍ ആകാന്‍ പാ­ടി­ല്ല എന്ന പാ­ഠ­വും ജോ­ണി­ന്റെ ജീ­വി­തം നമു­ക്ക് തരു­ന്നു. ഉച്ച­സൂ­ര്യ­ന്മാ­രെ ആരും നോ­ക്കാന്‍ മടി­ക്കും. ഉച്ച സൂ­ര്യ­ന്റെ സമീ­പ­ത്തേ­ക്ക് ആര്‍­ക്കും എത്താ­നും പറ്റി­ല്ല. ജോണ്‍ തന്റെ കാ­ല­ത്തെ ഉച്ച സൂ­ര്യന്‍ ആയി­രു­ന്നു. അത് തന്നെ­യാ­യി­രു­ന്നു ജോ­ണി­ന്റെ വി­ജ­യ­വും പരാ­ജ­യ­വും­

Photo%208.jpg
 

അര്‍­ഹ­ത­യി­ല്ലാ­ത്ത പല­രെ­യും ഓര്‍­ക്കു­ക­യും അനു­സ്മ­രി­ക്കു­ക­യും ആഘോ­ഷി­ക്കു­ക­യും ചെ­യ്യു­ന്ന ­കോണ്‍­ഗ്ര­സ്, ജോ­ണി­നെ മറ­ക്കു­മ്പോള്‍ ആ മറ­വി­യാ­ണ്, അത് മാ­ത്ര­മാ­ണ് ആദര്‍­ശ­വാ­നായ ജോ­ണി­നു­ള്ള ഏറ്റ­വും വലിയ സ്മാ­ര­കം­…